SV LÀNG SƯ - SVCG HÀ THÀNH
Xin mời bạn cùng đăng nhập để có thể cùng chia sẻ với chúng tôi mọi điều về Đức Tin cũng như đời sống của bạn.!!!

Join the forum, it's quick and easy

Xin mời bạn cùng đăng nhập để có thể cùng chia sẻ với chúng tôi mọi điều về Đức Tin cũng như đời sống của bạn.!!!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Sắp kết thúc cuộc đời làm sinh viên

Go down

Sắp kết thúc cuộc đời làm sinh viên Empty Sắp kết thúc cuộc đời làm sinh viên

Bài gửi by langtu_xaque Thu Apr 21, 2011 1:33 pm

Năm cuối, có nghĩa là sinh viên sắp phải lo cho nghề nghiệp tương lai của mình, sắp qua cái thời được bố mẹ “bao cấp” toàn bộ. Điều đó cũng có nghĩa là dân SV phải sống có trách nhiệm hơn.
Tuy nhiên, không phải sinh viên nào cũng ý thức được như thế đâu. Hệ tư tưởng của họ phong phú và phức tạp hơn nhiều. Bên cạnh việc học, thì việc chơi và chuyện yêu đương cũng chiếm kha khá thời giờ, vốn chẳng còn nhiều nhặn mấy của những sinh viên năm cuối.

Các bạn đi học xa nhà, xa bố mẹ và những cái thân thuộc ở nhà để quen dần với những điều mới mẻ của cuộc sống. Trong những cái mới mẻ đó có những rung động đầu đời, có những điều làm chúng ta xao xuyến, có lẽ đó là tình yêu – thứ tình cảm diệu kỳ kéo gần hai người vốn xa lạ lại. Chúng ta đều hiểu yêu không những không xấu mà nó lại giúp cho chúng ta rất nhiều, tạo cho chúng ta có động lực để cố gắng. Một tình yêu giúp hai người hướng về phía trước, giúp đỡ nhau trong học tập, sẻ chia nhau buồn vui thì yêu là tốt đấy chứ.

Nhưng không phải tình yêu nào cũng được như vậy đâu. Một số các bạn SV đang có xu hướng chạy theo trào lưu “tự do” nên cũng kéo theo những hậu quả đáng tiếc. Các bạn ạ, mình đã lớn, mình phải ý thức được về ý nghĩa của cuộc sống, tình yêu và tương lai của mình. Cái được của tình yêu thì hẳn đã rõ nhưng cái không được của thứ tình cảm này thì ít ai nhận ra. Bản thân các bạn thế nào, các bạn có tự tin để nói mình có một tình yêu đẹp, một lý trí đủ để giữ chân những tình cảm cao quý, hay đã đủ dũng cảm để chia xa một tình yêu không thật trọn vẹn?

Chúng ta đang đứng trước ngưỡng cửa của một sự chia tay để bắt đầu cho những gặp gỡ mới. Các bạn hãy sống và ước mơ theo lý tưởng của mình nhưng hãy thận trọng với những rung động, những xúc cảm đầu đời các bạn nhé.

Năm học cuối với biết bao toan lo về học hành, thi cử hay công việc sau khi tốt nghiệp. Chúng ta hãy cố gắng chọn cho mình những cách học hiệu quả, những phương pháp tốt cho một bài luận văn và cả những thủ tục cần thiết để bạn xa trường. Chúng ta cũng hãy nhìn lại xem tư trang của mình xem có những gì, và những cái có đó đã đủ cho một công việc chưa.
Các bạn cũng đừng quên định hướng cho mình một công việc, một nơi làm việc hay một lối rẽ nào đó. Bạn có hướng đi thì bạn mới biết mình phải làm gì. Hãy cố gắng với vốn kiến thức và kinh nghiệm của mình để tự tin với một vai trò mới.

Có chung cảm xúc của những SV sắp ra trường, Đại cũng muốn bộc bạch chia sẻ đôi điều với các bạn về cuộc sống. Những yêu thương, những kí ức hay những riêng tư thầm kín là những cái luôn theo sát bên mình. Chúc các bạn với niềm đam mê và khát vọng sẽ giành về những vị trí thích hợp nhất cho bản thân.

Mr.langtu_xaque
langtu_xaque
langtu_xaque

http://dacdai9x.tk

- Similar topics